Nínú ẹ̀ka ìmọ̀ ẹ̀rọ, àwọn ilé ìtọ́jú X-ray ń kó ipa pàtàkì nínú rírí i dájú pé àwòrán wọn péye àti ààbò àwọn aláìsàn àti àwọn onímọ̀ nípa ìlera. Láti ààbò ìtànṣán sí ṣíṣe àtúnṣe àyíká iṣẹ́ tó yẹ, ìwé ìròyìn yìí ń ṣe àgbéyẹ̀wò onírúurú àwọn ohun èlò àti iṣẹ́ ti ilé ìtọ́jú X-ray.
1. Ààbò ìtànṣán X-ray:
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ń ṣe àwòrán tó gbéṣẹ́, ilé ìtọ́jú x-ray náà ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ààbò kúrò lọ́wọ́ ìtànṣán tó léwu tí a ń tú jáde nígbà tí a bá ń ṣe àwòrán náà. A ṣe ilé náà pẹ̀lú àwọn ohun èlò tó ní ìwọ̀n gíga tí ó ń gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtànṣán X-ray, èyí tí ó dín ìfarahàn sí ìtànṣán ionizing kù. Yàtọ̀ sí dídáàbò bo àyíká tí ó yí i ká, ó tún ń dáàbò bo àwọn ẹ̀yà ara inú tí ó jẹ́ aláìlera nínú tube náà, èyí tí ó ń rí i dájú pé ó dúró pẹ́.
2. Epo Dielectric:
Epo Dielectric jẹ apakan pataki tiIlé ìtọ́jú X-ray tubeÓ ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ohun èlò ìdábòbò iná mànàmáná, tí ó ń dènà kí iná má baà ṣàn láàárín àwọn ẹ̀yà ara ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ti inú páìpù náà. Epo náà tún ń ran àpótí náà lọ́wọ́ láti tutù, èyí tí ó ń ran lọ́wọ́ láti dènà ìgbóná jù. Ìtọ́jú déédéé àti àbójútó ìwọ̀n epo dielectric ṣe pàtàkì láti rí i dájú pé ó ń ṣiṣẹ́ dáadáa àti láti yẹra fún ìbàjẹ́ èyíkéyìí.
3. Ayika iṣiṣẹ:
Dídúró ní àyíká tó dára nínú àpótí X-ray jẹ́ pàtàkì fún ìṣiṣẹ́ tó dára. A sábà máa ń ṣàkóso afẹ́fẹ́ láti mú kí ìdábòbò iná mànàmáná àti ìtútù pọ̀ sí i. A gbọ́dọ̀ máa ṣe àyẹ̀wò àti ṣe àtúnṣe ìfúnpá afẹ́fẹ́ inú àpótí náà láti dènà ìṣẹ̀dá àwọn èéfín afẹ́fẹ́ tí ó lè dí ìṣẹ̀dá ìtànṣán X-ray lọ́wọ́.
4. Ṣe àtúnṣe sí ìṣàn omi ọpọn náà:
A le ṣakoso agbara ti itanna X-ray ti a n tu jade nipa ṣiṣatunṣe ina nipasẹ apejọ tube X-ray. Nipa ṣiṣakoso ina tube, awọn onimọ-ẹrọ redio le mu didara aworan dara si lakoko ti o dinku ifihan si itansan alaisan. Awọn ilana iwọn lilo ti a ṣeduro gbọdọ tẹle ati pe a gbọdọ ṣe atunṣe ẹrọ x-ray nigbagbogbo lati rii daju pe atunṣe ina deede.
5. Iwọn otutu ikarahun tube X-ray:
Ṣíṣe àtúnṣe iwọn otutu tó yẹ nínú ilé ìtọ́jú X-ray jẹ́ pàtàkì fún iṣẹ́ àti pípẹ́. Ooru tó pọ̀ jù lè ba iṣẹ́ àwọn ẹ̀yà ara inú jẹ́, èyí tó lè fa àìlera tàbí dídára àwòrán tó burú. Ṣe àgbékalẹ̀ àwọn ìlànà ìtọ́jú àti ìtútù déédéé, bíi àwọn afẹ́fẹ́ tàbí àwọn sensọ̀ iwọn otutu, láti pa àpò mọ́ láàrín ìwọ̀n otutu tó wà ní ààbò.
6. Awọn ihamọ iṣiṣẹ:
Àwọn ilé ìtọ́jú X-ray tubení àwọn ààlà iṣẹ́ pàtó tí olùpèsè ṣe àkọsílẹ̀ rẹ̀. Àwọn ààlà wọ̀nyí ní àwọn ohun bíi folti tó pọ̀jù nínú tube, ìṣàn àti ìgbésẹ̀ iṣẹ́. Rírọ̀mọ́ àwọn ààlà wọ̀nyí ṣe pàtàkì láti dènà ìbàjẹ́ ilé àti láti rí i dájú pé àwòrán náà dára déédé àti èyí tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé. Ṣíṣàyẹ̀wò àti ìtọ́jú déédéé ń ran lọ́wọ́ láti mọ àwọn ìrúfin tó lè wáyé nínú àwọn ìdènà iṣẹ́ àti láti ṣe àwọn àtúnṣe tó yẹ.
7. Ṣe àfihàn àṣìṣe náà:
Bí a bá tilẹ̀ ń ṣe àtúnṣe déédéé, àìlera tàbí àìlera lè ṣẹlẹ̀ nínú ilé ìtọ́jú X-ray tube. Ètò àyẹ̀wò gbọ́dọ̀ wà láti mọ ìyàtọ̀ èyíkéyìí láti inú iṣẹ́ déédéé. Ṣe àgbékalẹ̀ àwọn ìlànà ìdánwò déédéé àti ìṣàkóso dídára láti mọ àwọn ìṣòro èyíkéyìí kíákíá kí ó sì yanjú wọn, kí a sì rí i dájú pé iṣẹ́ rédíò tí kò ní ìdènà àti pípéye kò ní dúró.
8. Ìsọnùmọ́:
Tí ilé ìtọ́jú X-ray bá dé òpin ìgbésí ayé rẹ̀ tàbí tí ó bá ti di ohun ìgbàgbé, a gbọ́dọ̀ tẹ̀lé àwọn ọ̀nà ìtúsílẹ̀ tó yẹ. Ó yẹ kí a tẹ̀lé àwọn ìlànà ìtúsílẹ̀ e-electronic nítorí pé ó ṣeé ṣe kí àwọn ohun eléwu bíi lead wà níbẹ̀. Ó yẹ kí a ronú nípa àtúnlò tàbí kí a kàn sí àwọn òṣìṣẹ́ ìtúsílẹ̀ ọ̀jọ̀gbọ́n láti dín ipa búburú lórí àyíká kù.
ni paripari:
Àwọn ilé ìtọ́jú X-ray ń kó ipa pàtàkì nínú dídáàbòbò lòdì sí ìtànṣán tó léwu àti rírí i dájú pé iṣẹ́ tó dára jùlọ ti àwọn ìlànà radiography ni wọ́n ń ṣe. Nípa lílóye pàtàkì ẹ̀yà kọ̀ọ̀kan àti títẹ̀lé àwọn ìlànà iṣẹ́, àwọn onímọ̀ nípa ìlera lè rí i dájú pé àwòrán wọn jẹ́ èyí tó dára, tó sì péye fún àwọn aláìsàn. Ìtọ́jú déédéé, àbójútó, àti títẹ̀lé àwọn ìlànà àti ààlà tí a dámọ̀ràn ṣe pàtàkì láti pèsè ìtọ́jú tó ga jùlọ àti láti dín ewu tó lè wáyé pẹ̀lú ìtànṣán X-ray kù.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Keje-03-2023
